Góp ý SSR,BSSR trong Shop Vcoin

Thảo luận trong 'Góp ý' bắt đầu bởi hyugemeris, 9 Tháng năm 2014.

1. hyugemeris

hyugemeris Lãng khách

Một trong những cách chơi cuốn hút Lineage2 là thị trường kinh doanh trong game. Nay mong AD suy xét ý kiến của mình để có thể kích thị trường.
    Đầu tiên là mình xin trình bày chênh lệch tiền chế SSR,BSSR và Vcoin bán, mình sẽ lấy con số 10k làm ví dụ.
    + Để chế 1 lần 500 SSR cần 2 Cry R và 80 SoulStone.
    + Cry R mình đặt trường hợp là mua 5 Vcoin được 100 Cry R (Gamer không thể kiếm Cry R ngoại trù những gamer khác đập rớt đồ R). Mà 1 Vcoin hiện tại có người ngồi mua giá 16m => 100 Cry = 80m.
    + Từ trên => 500 SSR = 2 Cry R*800000 + 80 SoulStone*275 = 1622000.
    + => 10k SSR = 822000*20 = 32.440.000
    Trong khi đó Vcoin Shop.
    + 10k SSR = 2 Vcoin * 16.000.000 = 32.000.000
    Như vậy rõ ràng là có sự chênh lệch, đều này dẫn đến người mua sẽ không ủng hộ lùn chế SSR đồng nghĩa với việc 1 khía cạnh game bị thất thoát rất nhiều.
    Vậy nên mình mong AD có thể xem xét ý kiến sau
    1. Có thể tăng giá mua SS trong Vcoin lên cao hơn, có lợi cho AD nếu người chơi lười mua từ những lùn chế mà mua từ Vcoin, đồng thời kích thích việc chơi lùn chế.
    2. Xoá bỏ hoàn SS trong Shop Vcoin, vẫn để trong Shop Ncoin, bởi vì đơn giản, Vcoin có thể mua và giao dịch qua lại, Ncoin thì hoàn toàn ko thể. Khi đó AD vẫn có thể thu lợi donate từ SS, nhưng cũng ủng hộ khá nhiều cho những lùn chế.

Chân thành mong AD suy nghĩ tới góp ý của mình.
  2. KenDarker

KenDarker Lãng khách

Để rồi lùn chế như bạn tiếp tục nạo vét adena từ các Char khác à.
    Bạn biết tại sao giá ssS, ssR cao đến thế không ? Vì adena chẳng còn dùng để mua gì nữa ngoài ss.
    Admin vui lòng mở thêm các shop với đơn vị trao đổi mua bán là adena để hạn chế tình trạng lạm phát, mất giá adena như hiện nay !
  3. hyugemeris

hyugemeris Lãng khách

@KenDarker : Nạo vét kiểu nào bạn? chứng minh mình xem, với 10k SS, nếu đi Katia bạn dư sức kiếm đc số tiền gấp 20 lần với 10k ss này @@
    Mình nói theo ý kiến mình.
    Bạn chứng mình được nếu để như vậy tốt hơn thì mong bạn chỉ rõ cho mình
  4. ChuppaChup

ChuppaChup Lãng khách

Mình thấy là lùn cứ nâng giá ssr thoải mái, lùn khống chế thị trường mà :D
  5. Vina

Vina Lãng khách

Theo mình thì thay vì tận thu vnd từ cry R, ssr/bssr BQT nên tính đến việc thu từ nguồn khác và để hỗ trợ người chơi nên bán Cry R Cry S bằng adena.
    Các nguồn thu khác ít ảnh hưởng đến người cân bằng game mà theo off:
    - Bán Rudolph Agathion (vòng tay) buff 10% att/cast speed.
    - Đổi class bằng vcoin không dow level (áp dụng chỉ với dualclass)
    - Đổi tên/màu tên.
    - Bán pack chế đồ R(Apo) R95 R99 (full rec+mats để chế 1 món) - thay vi mua item sẵn người chơi chấp nhận mạo hiểm để có item giá rẻ hơn (theo offical rec rate 60% ). Cái này thì bên offical đánh boss drop chứ nó ko bán bằng ncoin.
    Bên cạnh những người donate nhiều thì phần đông những người thật sự làm cho 1 game online mang tính cộng đồng như Lineage2 tồn tại là anh em chơi free hoặc thỉnh thoảng nạp vài chục để mua gì đó. Điều này tùy định hướng của BQT về việc phát triển server thế nào, chỉ dành cho donate hay là vẫn tạo đất sống cho dân cày để tạo 1 sân chơi đông đúc.
    Adena thật ra có rất nhiều chỗ đễ dùng chỉ là các tính năng này vẵn chưa mở hoặc là bị bug.
  6. KenDarker

KenDarker Lãng khách

Nếu tính theo bài toán Logic của bạn trên đầu.
    Thì phải fix lại toàn bộ giá Items D C B A bán trong shop để khi đó lùn chế mua items trong shop đập ra Crystal và chế lại ss thì giá ss sẽ rẻ hơn giá ss bán sẵn trong shop.
    Vì mình thấy từ đầu bạn toàn tính là mua Crystal R trong shop, Soul Ore trong shop và chế ra bán. Nguồn "cung" nguyên liệu này là vô cùng bình ổn về lâu về dài. Còn nguồn cầu, bạn muốn giải quyết bằng cách tăng giá ss bán sẵn = Vcoin để Player chuyển sang mua ss của bạn. Hóa ra bạn kinh doanh lùn mà không có rủi ro à ?!
    Bạn muốn kiếm tiền thì phải biết chấp nhận rủi ro. Nguồn cung CryStal R từ những người Enchant rớt sẽ là nguyên liệu thô giá rẻ để bạn thu thập về chế ssR bán giá cạnh tranh với GM shop.
    Ngoại ra bạn hãy biết tính quân bình mặt hàng. Giá Vcoin mua hiện nay là 10-13m/xu. Giá ngồi bán là 16m/xu.
    Không nên áp mức giá 16m/xu để đưa vào bảng tính Crystal R để quy ra giá ss. Bạn thông minh, mưu lược, có đầu óc kinh doanh, không chỉ thế người khác cũng có thể suy nghĩ như bạn.
    Thế thì thay vì bịt mắt thiên hạ để cầu lợi cho mình, hãy buôn bán thẳng thắn và trung thực, biết tận dụng và nắm bắt cơ hội thu mua nguồn nguyên liệu giá tốt để chế tạo ss rồi bán ra. Chứ nếu bạn vẫn giữ cái tư tưởng như trên. Thể nào GM up giá ssR lên giá ssR của lùn ngồi bán cũng sẽ lại chạy theo giá của SV.
    Giá của SV là cố định, chỉ có giá của bạn là "phải thay đổi" để phù hợp với Sever thôi !
  7. ChuppaChup

ChuppaChup Lãng khách

theo thời gian, CryR sẽ nhìu như lá mít, mình có quen vài anh k bao h farm, chỉ enchant :)) bạn đừng lo, giờ trữ hàng đi, mốt tung ra
  8. nhatchitung

nhatchitung Lãng khách

Vì adena cày ra dễ quá nên sẽ có lúc 1 Vcoin = 30m adena thôi :D
  9. KenDarker

KenDarker Lãng khách

Không phải do adena cày ra dễ đâu bạn. Mà là ví anh em player kiếm được nhưng lại không có nguồn thu.
    Chứ đồng tiền trong game L2 vốn dĩ đã có 1 vòng lưu chuyển riêng của nó.
    bạn chơi những SV rate thấp sẽ thấy. Lượng Adena làm Quest,đánh quái thu nhặt được lại đưa về shop NPC để trao đổi nhu yếu phẩm(trở về SV trực tiếp). Chỉ có 1 phần nhỏ là phát sinh ra ngoài để player tích trữ và làm đơn vị giao dịch - trao đổi hàng hóa.
    Vốn dĩ đồng adena của chúng ta lạm phát. Là do từ bé các ACE đã được trang bị sẵn các loại items, soulshot, buff thì full, đánh cả nghìn con mob không tốn lấy 1 bình máu. Các khỏan aden chi cho "nhu yếu phẩm", items D C B A hầu như không còn nữa. Thành ra dư nhiều adena.
    Nếu trong tương lai Gm mở thêm 1 số shop bán các mặt hàng như ý kiến của bạn @Vina nêu trên
    sẽ là khoản thu hồi adena rất lớn làm giảm sự lạm phát adena và tăng giá trị cho đơn vị tiền tệ này.
    Khi đó sự quân bình giữa người chơi donate và "trâu-cày" sẽ rút ngắn lại, tạo điều kiện cho SV phát triển thịnh vượng và đa dạng hơn !
  10. L2VN

L2VN Quản trị diễn đàn Staff Member

Cám ơn các góp ý chân thành của các bạn nhất là KenDarker và Vina.
  11. hyugemeris

hyugemeris Lãng khách

@KenDarker
    + Đầu tiên là vụ tại sao mình chủ yếu xin đổi SSR bởi vì qua bản này, lv 1~85 nếu cắn 100% chắc khoảng 4h là lên, nên R-grade là giá trị sử dụng nhiều nhất.
    + kinh doanh dĩ nhiên phải rủi ro nhưng với những yếu tố " quá cần thiết " như SS thì ko thể có rủi ro như gạo vậy :)
    + giá vcoin lúc mình post bài này, trong aden đã có người mua 16m rồi đó bạn
  12. giraffe

giraffe Lãng khách

SS mới là nguồn thu lâu dài nhất và ổn định nhất của server chứ không phải item. Chả có lý do gì NPH phải tăng giá cái mặt hàng được mua với SLL, mình nghĩ sẽ có lúc họ giảm giá nữa là đằng khác.

Vấn đề của chợ trời giờ là chờ server cho rớt recipe và nguyên liệu, vũ khí R đầu để chế đồ...
    Vina thích bài này.
  13. lemuine

lemuine Lãng khách

sao ssr ko cho trade vậy.nhớ lúc đầu trade dc ma ta